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Mheshimiwa Mizengo Kayanza Peter Pinda, Waziri Mkuu Mstaafu na 
Mkuu wa Chuo Kikuu Huria Cha Tanzania;  
 

Mheshimiwa Prof. Adolf Mkenda (Mb.), Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia; 
 

Mheshimiwa Lela Mohamed Mussa, Waziri wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar; 
  
Mhe. Meja Jenerali Suleiman Mungiya Mzee, Kaimu Mkuu wa Mkoa wa 

Mwanza; 

Prof. Joseph Kuzilwa, Mwenyekiti wa Baraza la Chuo Kikuu Huria Cha 
Tanzania; 
 

Prof. Elifas Bisanda, Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Huria Cha Tanzania; 
 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya wote mliopo; 
 

Waheshimiwa Wabunge na Viongozi wa Vyama vya Siasa; 
 

Viongozi Wote wa Serikali na Mashirika ya Umma mliopo; 
 

Wajumbe wa Baraza na SENETI ya Chuo Kikuu Huria Cha Tanzania; 
 

Viongozi wa Vyuo vyote vya Elimu ya Juu mliopo hapa leo; 
 

Naibu Makamu Wakuu wa Chuo Kikuu Huria Cha Tanzania;  
 

Wanajumuiya ya Chuo Kikuu Huria Cha Tanzania; 
 

Wahitimu wetu wa leo wa Chuo Kikuu Huria Cha Tanzania na wale 
ambao tayari mlishahitimu; 
 

Wazazi, Walezi, Ndugu, Jamaa na Marafiki wa Wahitimu wetu; 
 

Ndugu wanahabari; 
 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania… 
 

Ninayo furaha kubwa kujumuika nanyi leo kuadhimisha mahafali ya 41 ya Chuo 

Kikuu Huria cha Tanzania (CKHT). Napenda kutoa shukrani kwako Mheshimiwa 

Mizengo Kayanza Peter Pinda, Waziri Mkuu Mstaafu na Mkuu wa Chuo Kikuu 

Huria cha Tanzania kwa kunialika na kunipa heshima ya kipekee kuwa mgeni 



2 

 

rasmi katika Mahafali haya.  Aidha, napenda kuwapongeza viongozi wote wa 

Chuo Kikuu Huria cha Tanzania, wana taaluma na wafanyakazi wengine wote 

walioshiriki kuandaa na kufanikisha hafla hii ambayo imefana kwelikweli. 

Hongereni sana!  
 

Nawaletea salamu za pongezi kutoka kwa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa wahitimu wote ambao 

watatunukiwa vyeti, stashahada na shahada mbalimbali kwenye Mahafali haya. 

Mheshimiwa Rais Samia na mimi mwenyewe tunawapongeza sana na kuwatakia 

kila la kheri katika fani zenu na kuwasihi mwende kuchapa kazi kwa bidii, 

uzalendo na uadilifu ili kuijenga nchi yetu.  Tunawapongeza kwa dhati kwa 

kutambua kwamba ninyi ndiyo Fahari ya Tanzania.  
 

Mheshimiwa Mkuu wa Chuo, Wanachuo,  

Wanataalum, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana 

Hayati Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, katika mchakato wa 

kuanzisha Chuo Kikuu Huria cha Tanzania alisema yafuatayo, naomba kunukuu; 

“. . . inawawezesha watu wazima wengi waweze kuendelea na elimu ya juu 

pasipo kuacha kazi zao…Kwa Nchi maskini kama Tanzania, hakuna Taasisi 

nyingine ya elimu ya juu inayoweza kuwa ya msaada zaidi kwa watu wetu” 

mwisho wa kunukuu. Hii inaonesha ni kwa kiasi gani Hayati Baba wa Taifa 

alithamini sana elimu ya juu na aliiona Taasisi hii kuwa mkombozi wa wananchi 

wengi zaidi hususan wale walio katika ajira kupata elimu ya juu huku 

wakiendelea kufanya kazi zao za ujenzi wa Taifa. Nafurahi kuona kuwa, Chuo 

Kikuu Huria cha Tanzania kimeendelea kuhakikisha maono ya Hayati Mwalimu 

Nyerere yanatimia. Kupitia Chuo hiki tumeshuhudia jitihada kubwa za viongozi 

wetu kuhakikisha wananchi wanaojiendeleza wakiwa kwenye utumishi wa umma 

au wamejiajiri, na kundi la vijana waliomaliza kidato cha sita na ufaulu mdogo na 

kuamua kujiendeleza kielimu, wanapata elimu ya chuo kikuu. Mengi yamefanyika 

toka kuanzishwa kwa Chuo hiki, na leo tunashuhudia idadi ya wahitimu 

imeongezeka kutoka wahitimu wa kwanza 8, mwaka 1999 hadi kufikia wahitimu 

53,698 mwaka huu 2022.  Aidha, takriban 40,000 tayari wameshahitimu na 

wanaendelea kulitumikia Taifa katika nyanja mbalimbali. Inafurahisha kuona 

kuwa hata baadhi ya Viongozi Serikalini ni wahitimu wa Chuo hiki. Aidha, 

Mheshimiwa Waziri kwenye hotuba yake amenikumbusha siku nilipokuwa mgeni 

rasmi kwenye hafla ya kufunga na kukabidhi zawadi kwa washindi wa 

Mashindano ya MAKISATU, ambapo Chuo hiki kilinyakuwa nafasi mbili za juu 

kwenye mashindano hayo. Haya yote ni uthibitisho thabiti kuwa Elimu ya Chuo 
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Kikuu Huria mnayotoa ni muhimu sana, na ina mchango mkubwa kwenye 

maendeleo ya nchi yetu. Hivyo Chuo kina kila sababu ya kujivunia mafanikio 

haya ambapo matunda yake yanaonekana bayana. Hongereni sana! 
 

Kadhalika napenda nitumie nafasi hii pia kukipongeza Chuo hiki kwa kudahili 

wanafunzi kutoka katika Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Huu 

ni uthibitisho mwingine kuwa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania kinatoa elimu bora 

inayokubalika na kutambulika kimataifa. Pongezi nyingi sana kwenu! 

Napenda kusisitiza muendelee kupanua mahusiano na nchi jirani na ushirikiano 

na taasisi nyingine za Elimu ya Juu za ndani na nje ya nchi pamoja na wadau 

husika wa sekta ya elimu kwa maslahi ya maendeleo ya nchi yetu. 
 

Mheshimiwa Mkuu wa Chuo, Wanataaluma,  

Wanachuo, Mabibi na Mabwana 

Duniani kote mifumo ya elimu imeendelea kubadilika kutokana na mazingira 

yaliyopo. Mabadiliko haya katika sekta ya elimu hayazuiliki kwa kuwa mambo 

mapya yanaibuka kila kukicha.  Kwa sababu hiyo, Taasisi nyingi za elimu duniani 

zimeendelea kubadili mitaala na namna ya ufundishaji ili kuendana na mahitaji 

halisi. Tanzania kama nchi nyingine, hivi sasa inakabiliwa na changamoto 

mbalimbali katika mifumo yake ya utoaji wa elimu. Elimu tuliyozoea na mifumo 

yake kwa kiasi kikubwa haiendani na mahitaji halisi ya sasa. Bado Vyuo vyetu 

vinalenga zaidi kumwandaa mhitimu kuajiriwa kuliko kujiajiri. Dhana hii 

inaonekana wazi kuwa haikidhi kutokana na ukweli kuwa, hivi sasa idadi ya 

wahitimu imekuwa kubwa ikilinganishwa na nafasi za ajira katika sekta ya umma 

na binafsi. Hivyo, kama Taifa hatuna budi kujitathmini upya ili tuweze kumudu 

mabadiliko hayo katika sekta ya elimu na kuandaa wahitimu watakaokuwa na 

ushindani kwenye soko la ajira katika sekta ya umma, binafsi na kimataifa na pia 

kuwa na uwezo wa kujiajiri. Hayati Baba wa Taifa Mwalimu J.K. Nyerere kwenye 

hotuba yake wakati akitunukiwa shahada ya Udaktari wa heshima ya Chuo kikuu 

Huria cha Tanzania mwaka 1999 alisema: 

          “Kama hatupendi kuwa wakataji kuni na watekaji maji kwa wenye elimu ya 

dunia hii, lazima tuingie katika mashindano hayo muhimu ya elimu kwa 

kuzingatia mambo matatu ambayo ni kuifanya elimu yetu iwe kwa wote, 

elimu yetu kuwa bora na elimu yetu kuwa yenye manufaa.” 
 

Kwa kauli hii, Mwalimu Nyerere anatukumbusha kuwa, wakati tunafanya jitihada 

kuhakikisha elimu inapatikana kwa wote, ni lazima pia tuhakikishe elimu yetu ina 

ubora stahiki, inatuwezesha kuwa shindani na kutuletea maendeleo endelevu. 
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Hivyo, hatuna budi kuhakikisha elimu tunayotoa katika Vyuo vyetu, inaendana na 

mabadiliko ya teknolojia yanayoendelea kwa kasi na vipaumbele vyetu vya kitaifa 

ikiwamo ujenzi wa uchumi wa viwanda na uchumi wa buluu. Maeneo mengine 

yanayojitokeza sasa ni pamoja na uchumi wa kidigiti, nishati jadidifu, na 

kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi. Kwa mantiki hiyo, Chuo hiki 

pamoja na vyuo vingine vyote hapa nchini ni lazima kujipanga kutoa elimu iliyo 

bora na hasa inayolenga kuwajengea wahitimu uwezo wa kujiajiri na zaidi sana 

kuwa na ubunifu ambao utawasaidia kushiriki katika fursa zinazojitokeza na 

kujenga mihimili ya Taifa kiuchumi na kiteknolojia. 
 

Mheshimiwa Mkuu wa Chuo, Wanachuo,  

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana 

Ili Tanzania iweze kuwa nchi ya uchumi wa kati inayoongozwa na viwanda ni 

lazima kuwa na mifumo bora ya elimu hususan elimu ya juu. Hii ndio sababu, 

moja ya malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 ni kuwepo kwa jamii 

iliyoelimika, na inayojifunza na kujenga uchumi imara unaoweza kukabiliana na 

ushindani. Halikadhalika, maendeleo ya viwanda hutegemea sana nguvukazi 

yenye ujuzi mahsusi ambayo itachangia katika kuongeza thamani ya bidhaa zote 

zinazozalishwa nchini. Hata hivyo, lazima tujitathmini kama kweli nguvukazi ya 

nchi yetu iko tayari kushiriki na kushindana katika soko la ajira. Kwa kuzingatia 

hili, Serikali imeendelea kuwekeza kwenye elimu ya juu na ufundi stadi kwa 

kuimarisha miundombinu, kuongeza bajeti kwenye sekta hii kila mwaka, na 

kuendelea kuboresha sera yetu ya elimu. Pia Serikali inaendelea kupitia upya 

mfumo wetu wa elimu. Napenda nitumie nafasi hii kutoa rai kwa wanazuoni wote 

wa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania na vyuo vingine vyote hapa nchini, kutumia 

weledi na utaalamu wenu katika zoezi hili la maboresho ya elimu. Mchakato huu 

unahitaji ushirikishwaji wa hali ya juu wa kila sekta ikiwemo Vyuo Vikuu. Ni 

matarajio yangu mtajiandaa kutoa mawazo yenu kwa uwazi pale itakapohitajika 

kufanya hivyo ili tuweze kupata mfumo ambao utakuwa halisia kwa mazingira ya 

sasa.  
 

Aidha, kwa kuwa Chuo hiki ni cha kimkakati, Serikali inakiangalia kwa jicho la 

karibu sana. Ndio maana Chuo hiki kimejumuishwa katika mradi unaofadhiliwa 

na Benki ya Dunia ili kiweze kuwafikia wanafunzi wengi zaidi. Kwenye taarifa 

yake, Mwenyekiti wa Baraza amesema Chuo kimewasilisha andiko Wizara ya 

Elimu, Sayansi na Teknolojia linalohusuhu uanzishwaji wa Maabara za Sayansi 

kwenye Kanda Saba za Chuo chini ya ufadhili huu. Mheshimiwa Waziri wa Elimu, 

hakikisha unafuatilia andiko hilo na kulifanyia kazi mapema iwezekanavyo. Na 
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kwa upande wa Chuo, ninawahimiza mhakikishe mnasimamia vizuri mradi huu 

utakapoanza ili tuweze kujikita zaidi kwenye utafiti na uvumbuzi. 
 

Mheshimiwa Mkuu wa Chuo,  

Pamoja na changamoto zilizopo, napenda niwahakikishie kuwa, Serikali 

imejipanga kuona sekta ya elimu inaboreshwa zaidi ili kukidhi mahitaji na kuweza 

kuendana na jitihada za kuleta maendeleo endelevu nchini. Serikali itaendelea 

kuboresha mazingira ya Vyuo vyetu na kuongeza idadi katika mikoa yetu yote ili 

wananchi zaidi wapate fursa ya kujiendeleza kimasomo na kupata elimu ya juu. 

Nafahamu kadri tunavyoendelea kuongeza idadi ya Vyuo, changamoto pia 

zinajitokeza. Mmeeleza hapa kati ya changamoto zinazowakabili ni pamoja na 

uchache wa wanataaluma wazoefu wenye Shahada za Uzamivu. Napenda 

niwahakikishie kuwa, changamoto hii inafanyiwa kazi na Serikali tayari imepata 

fedha za kuwaendeleza wanataaluma katika ngazi za uzamili na uzamivu. Hivyo, 

nawasihi wanazuoni wote wenye sifa kuchangamkia fursa hii pindi nafasi 

zitakapotangazwa. 
 

Kwa kuzingatia kuwa utoaji wa elimu huria na masafa unategemea mifumo bora 

ya TEHAMA, Serikali ina mpango wa kuhakikisha Vyuo vyote vya Chuo Kikuu 

Huria cha Tanzania vinaunganishwa kwenye mkongo wa Mawasiliano wa Taifa. 

Mheshimiwa Waziri umelizungumzia hili, lakini nakuagiza muongeze kasi ya 

kuunganisha vituo hivi ili kupunguza gharama za uendeshaji. Kutokuwa na 

mifumo imara ya TEHAMA katika Vyuo hivi kunakinzana na dhana nzima ya 

kutoa elimu huria na masafa. 
 

Mheshimiwa Mkuu wa Chuo, Wahitimu wetu, Mabibi na Mabwana 

Ninapohitimisha hotuba yangu napenda kuwaasa wahitimu watakaopokea vyeti 

leo hii. Serikali inatambua mchango mkubwa ambao umekuwa ukitolewa na 

Chuo hiki. Chuo kimeendelea kutoa wataalam ambao wengi wameingia kwenye 

sekta mbalimbali za uzalishaji na huduma na kutoa mchango muhimu sana 

kwenye maendeleo ya nchi yetu. Hata hivyo, tunaposherehekea mahafali haya 

ya 41 inabidi pia tuendelee kujitathmini kuhusu hatima ya elimu tuliyopata na 

hasa tutakavyo itumia kuongeza tija.  
 

Napenda niwakumbushe kuwa, vyeti mtakavyotunukiwa ni tuzo halali kwa 

jitihada mlizoonesha katika masomo yenu. Baada ya hapa, jamii ya watanzania 

inategemea kutoka kwenu utendaji bora Zaidi, uzalendo, uadilifu na ufanisi 

katika fani zenu itakayoakisi viwango vilivyoainishwa kwenye vyeti vyenu. 

Vilevile, tunatarajia muoneshe ujuzi wa hali juu, uvumbuzi (innovation), ubunifu 
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(creativity), na ujasiriamali (entrepreneurship) katika kazi zetu na mazingira 

yanayowazunguka. Nawasisitiza sana mkadhihirishe tuzo zenu hizo katika 

utendaji wenu wa kazi na maisha yenu ya kila siku, iwe ni katika sekta rasmi au 

sekta isiyokuwa rasmi.  Lazima muoneshe tofauti katika kutafuta majibu ya 

maswali mbalimbali yanayowakabili Watanzania katika jitihada zao za kujiletea 

maendeleo.  Vyeti vyenu na shahada zenu zisiishie kwenye karatasi.  Aidha, 

msichoke kujiendeleza Zaidi maana elimu haina mwisho. 

 

Baada ya kusema hayo naomba sasa nimalize hotuba yangu kwa 

kuwatakia kila la kheri wahitimu wote mtakaotunukiwa Shahada na 

Vyeti katika mahafali haya ya 41 ya Chuo Kikuu Huria cha Tanzania. 

 

Mungu Ibariki Afrika, Mungu Ibariki Tanzania 

Asanteni Sana kwa Kunisikiliza 


